วันศุกร์ที่ 10 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 14

บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 13 เมษายน พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 14 เวลา 11.30 - 15.50 น.


หมายเหตุ : ไม่มีการเรียนการสอน เนื่องจากเป็นวันหยุดสงกรานต์


บันทึกอนุทินครั้งที่ 13

บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 13 เวลา 11.30 - 15.50 น.


หมายเหตุ : ไม่มีการเรียนการสอน เนื่องจากเป็นวันจักรี


บันทึกอนุทินครั้งที่ 12

บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 12 เวลา 11.30 - 15.50 น.


วันนี้ได้เรียนรวมกับเพื่อนๆเสคอื่น 
เนื้อหามีดังนี้...

จุดประสงค์การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ (ผู้สอน)
1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหายที่กำหนดไว้


การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคาระห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ชอง
   - มาตราฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
   - ตัวบ่งชี้
   - สภาพที่พึงแระสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคาระห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
            - จากการสังเกตตามความสนใจของเด็กและความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริง)
            - เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว่างจนเกินไป สามารถเชื่องโยงกับเรื่องอื่นๆได้
               ( ไม่ควรเลือกเรื่อง เช่น สัตว์ คมนาคม เป็นต้น หัวข้อใหญ่มาก )
               ( ควรเลือกเรื่ิง เช่น ช้ง ม้า แมว ส้มองุ่น เป็นต้น )

ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
            - การร่วมระดมความคิดต่างๆเกี่ยวกับหน่วยที่เรียนรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
            - ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
            - แยกตามกิจกรรมหลัก
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

การวัดและประเมินผลตามสภาพจริง
- ประเมินการเรียนรู้ที่นำมาสู่ผลผลิตทางการเรียนรู้
- ประเมินความสามารถเพื่อนส่งเสริม หรือแกไขปรับปรุง เพื่อให้ผู้เรียนได้พัฒนาอย่างเต็มตามศักยภาพเป็นรายบุคคล (ความสามารถ ความสนใจ ความต้องการ )
- ให้ผู้เรียนได้มีส่วนร่วมในการประเมินทั้งการประเมินตนเองและเพื่อน
- ข้อมูลที่ได้จากการประเมินจะสะท้องกระบวนการเรียนการสอนและวางแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ของครู
- ประเมินการนำไปใช้ในชีวิตจริง
- ประเมินด้านต่างๆด้วยวิธีที่หลายหลายตามสถานการณ์ต่างๆอย่างต่อเนื่อง

ประเมินตนเอง : การเข้าเรียนตรงเวลาคะ วันนี้มีการเรียนรวมทั้ง 2 เซ็ค มีความวุ้นวายนิดหน่อย แต่ทุกคนก็ตั้งใจเรียนมากๆค่ะ มีความตั้งใจในการจดบันทึกสิ่งที่อาจารย์ได้สอน 

ประเมินเพื่อน : เพื่อนๆทุกคนตั้งใจเรียนค่ะ อาจมีพูดเล็กน้อย แต่ทุกก็ตั้งใจที่จะมาเรียนค่ะบรรยากาศในห้องเรียนสนุกสนาน ไม่ตึงเครียดค่ะ

ประเมินอาจารย์ : อาจารย์มีการเตรียมเนื้อหาในการเรียนมาสอนนักศึกษาอย่างเต็มที่ค่ะ แต่บางครั้งก็ก็อาจมีนอกเรื่องนิดหน่อยค่ะ แต่อาจารย์ก็สามารถสอนให้นักศึกษาเข้าใจและผ่านไปด้วยดีค่ะ


บันทึกอนุทินครั้งที่ 11

บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 23 มีนาคม พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 11 เวลา 11.30 - 15.50 น.


 เนื้อหาที่เรียน ...

           วันนี้อาจารย์ให้ทำงานทั้งหมด 3 ชิ้น ดังนี้

     ชิ้นที่ 2 งานจากกระดาษทิชชู ( เปเปอร์มาเช้ )

         ขั้นตอนการทำ

  • ผสมสีผสมอาหารในน้ำเปล่า สีตามใจชอบ
  • ฉีกกระดาษทิชชูเป็นชิ้นเล็กๆ ใส่ตามปริมาณตามที่เราต้องการลงในแก้วที่มีสีผสมแล้ว 
  • น้ำทิชชูในแก้วออกมาขยำในถาด แล้วบิดให้พอหมาด
  • วาดรูปตามใจชอบลงในกระดาษแข็ง
  • นำไม้แหลมจิ้มทิชชูลงภาพกระดาษ ดังรูป




    ชิ้นที่ 2 งานจากใบไม้แห้ง

           ขั้นตอนการทำ
  • เก็บใบไม้แข็งมาทับไว้2 - 4 สัปดาห์
  • น้ำใบไม้ที่ทับแล้วมาแปะลงกระดาษ ทำเป็นรูปตามจินตนาการ ดังรูป
 




  ชิ้นที่ 3 สื่อผสม

       ขั้นตอนการทำ

  • นำทักษะที่อาจารย์เคยให้ทำงานศิลปะต่างๆมารวมกัน ทำให้เกิดภาพต่างๆตามใจชอบ






   การนำไปประยุกต์ใช้ ...

     - สามารถนำไปเป็นแนวทางการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์ได้

     - สามารถนำกิจกรรมที่อาจารย์ให้ทำไปใช้กับเด็กปฐมวัยได้


บันทึกอนุทินครั้งที่ 10

บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 16 มีนาคม พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 10 เวลา 11.30 - 15.50 น.

  เนื้อหาที่เรียน ...

           วันนี้อาจารย์ให้ทำงานประดิษฐ์ทั้งหมด 5 ชิ้น ดังนี้

  ชิ้นที่ 1 ประดิษฐ์โมบาย

        โมบายของดิฉันทำจากกระดาษแข็ง ทำให้รูปแบบของดวงจันทร์และดวงดาวต่างๆ ดังรูป



 โมบายดาวเคราะห์น้อย 


  ชิ้นที่ 2 ประดิษฐ์จากแกนกระดาษทิชชู่

         งานนี้เป็นงานกลุ่ม กลุ่มดิฉันน้ำแกรนกระดาษทิชชูมาตรงครึ่ง แล้วนำตัวเลข 0 - 20 มาติดที่
  ปากแกรนกระดาษทิชชู แล้วตกแต่งเป็นรูปบ้าน 



 บ้านตัวเลขหรรษา 

  ชิ้นที่ 3 ประดิษฐ์จากจานกระดาษ

        ดิฉันนำจานกระดาษมาตัดเป็นแฉกๆสามเหลี่ยมตรงกลาง แล้วพับสามเหลี่ยมขึ้น ก็จะกลาย
  เป็นมงกุฎ แล้วตกแต่งให้สวยงาม
  ชิ้นที่ 4 ร้อยสร้อยจากมักกะโรนี

         นำเส้นมักกะโรนีไปย้อมสีต่างๆ แล้วตากให้แห้ง แล้วนำมาร้อยต่อกันให้เป็นสร้อย หรือข้อมือ
 ตามใจชอบ




 กำไรแสนสวย 


  ชิ้นที่ 5 ประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้

        งานนี้เป็นงานกลุ่ม กลุ่มของเราได้ใช้วัสดุ ดังนี้ ถาดรองไข่ กระดาษ ไหมพรหม 


 ดอกไม้ในทุ่งหญ้า 


    การนำไปประยุกต์ใช้ ...

     - สามารถนำไปเป็นแนวทางการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์ได้

     - สามารถนำกิจกรรมที่อาจารย์ให้ทำไปใช้กับเด็กปฐมวัยได้


บันทึกอนุทินครั้งที่ 9

บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 9 มีนาคม พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 9 เวลา 11.30 - 15.50 น.



 เนื้อหาที่เรียน ...

            วันนี้อาจารย์ให้ทำงานจากกระดาษทั้งหมด 10 ชิ้น ดังนี้

      ชิ้นที่ 1 ฉีกปะ

      ชิ้นที่ 2 ตัดปะ

     ชิ้นที่ 3 ขยำกระดาษ

     ชิ้นที่ 4 พับวาดต่อเติมกระดาษ

     ชิ้นที่ 5 พับกระดาษ

     ชิ้นที่ 6 พับพัด

     ชิ้นที่ 7 พับรูปแบบต่างๆ

     ชิ้นที่ 8 สานกระดาษ

     ชิ้นที่ 9 เจาะกระดาษ

     ชิ้นที่ 10 ม้วนกระดาษ



    การนำไปประยุกต์ใช้ ...

     - สามารถนำไปเป็นแนวทางการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์ได้

     - สามารถนำกิจกรรมที่อาจารย์ให้ทำไปใช้กับเด็กปฐมวัยได้